ดู: 2484|ตอบ: 35
ซ่อนแถบด้านข้าง

ยังไม่เสร็จ โพสมาขอคำแนะนำครับ

[Painting]

คือผมเพิ่งจะหัดเขียนคาเเรคเตอร์อย่างจริงจังรูปนี้เป็นรูปที่4 แต่ไม่มีคนให้ปรึกษาเรื่องการเพ๊นท์เลย มาเจอบอร์ดนี้ดีใจ คนเก่งเยอะมากเลยครับ เลยจะขอคำแนะนำหน่อย
ว่าผมควรจะเพิ่มอะไร ฝึกอะไรเพิ่มบ้าง หรือใครมีเทคนิคอะไรแบ่งปันจะดีใจมากเลยครับ สามารถพูดได้ตรงๆ เเรงแค่ไหนก็ไม่เป็นไรครับ จะได้เอาไปทำรูปนี้ต่อให้เสร็จ รวมถึงพัฒนารูปต่อๆไป
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

29 ผู้ให้คะแนน

ดูบันทึกคะแนน

ผมชอบการลงสีสไตล์นี้มากมากครับ ดูเป็นฟิวของพวกงานของคนจีนเลย แสงสวยและก็สีที่เลือกใช้สวยมากครับ ดีเทลต่างๆจ๊าบมาก ทำออกมาได้ดีมากมากครับพวกโหนกแก้มของสัตว์หรือพวกเกล็ดต่างๆ ถึงเลยครับ ที่ติดใจและก็อาจจะทำให้ภาพนี้ไม่สมบูรณ์ก็คงเป็นเรื่องของการดีไซด์เล็กๆน้อยๆมากกว่าครับ (ความเห็นส่วนตัว) เช่น อาจจะเป็นช่วงหน้าของสัตว์อะครับ ที่ scale ดูแปลกๆไปนิด อาจจะจมูกที่ดูไม่ค่อยสมส่วนรับกับใบหน้าหนะครับ และก็ตรงส่วนของเขาหรือผม และก็เกราะที่ไม่ค่อยชัดเจนมั้งครับ แต่โดยรวมชอบหลายๆครับ อยากเห็นงานชิ้นต่อไปจัง ผมขอติดตามผลงานนะครับ ^^

นี่แหละที่หาอยู่ครับ สีเรียงๆดูเป็นชั้นๆเนี่ยทำอย่างไรเนี่ยยยยย

คอมเมนต์เหรอครับ
ผมติดที่เส้นเมฆที่อยู่ด้านหลังนะครับ มันเส้นมากไปนิดครับผมว่านะ
อาจะกระจายๆมันออกหน่อยหนึ่งนะครับ พอมองหน้าตัวละครตาผมมันไปโฟกัสที่เมฆทุกที
ส่วนอย่างอื่นนี่แบบว่า i have no idea กันเลยทีเดียว

อ้อคิดออกอีกอย่าง แต่ไม่รุ้จะเท่มั้ย
แบบว่าถ้ามีคนตัวเล็กมายืนอยู่ด้านหน้า แบบว่าให้สองตัวนี้มันไซด์เป็นไททันไปเลยครับ น่าจะอลังการดี แหะๆ
อันนี้ความยากส่วนตัว

ผมว่าแค่เก็บให้เสร็จก็พอแล้วครับ 55+

สวยงามอลังการมากค่ะ ชอบการลงสีมากกกกกกกกกกก  :D
- คิดว่าโพสของคนขี่นิ่งๆไปหน่อยไม่ค่อยอินกับตัวที่ขี่อะค่ะ คล้ายนั่งบันลังก์มากกว่ากำลังขี่สัตว์ที่กำลังคลั่ง o_O
- ขาหน้า+เท้าซ้ายเสือ(?) ถ้าหรี่ตาดูจะพบว่ามันจมไปกับช่วงตัว มองยากไปนิดค่ะ
- BGปรับให้สีอ่อนกว่านี้จะช่วยให้ผลักมิติออกไปได้มากขึ้น เป็นการเพิ่มระยะไกลของBG+ผลักตัวละครให้เด่นได้ดีขึ้นค่ะ
- ระวังเรื่องมิติของอานด้วย ถ้าสังเกตดีๆ(แบบจู้จี้นิดนึง) เหมือนอานและคนขี่อาจจะตกค่ะ เพราะcenterไม่อยู่กลางกระดูกสันหลัง

PAENG ตอบกลับเมื่อ 2013-7-13 02:48
สวยงามอลังการมากค่ะ ชอบการลงสีมากกกกกกกกกกก  :D
- คิดว ...

มาเป็นชุดแบบนี้ชอบมากเลยครับ จะเก็บเอาไว้เลย ขอบคุณมากๆครับ ไม่ใช่เรื่องจุกจิกเลยครับ ผมอาจจะยังเขียนดูไม่เคลีย จะได้ระวังครับ

ฝุด ๆเลยคับภาพนี้ !! ถ้าจะดีกว่านี้นะคับเอาคนออกไปได้ไหม(ความคิดส่วนตัวนะ)

lonma ตอบกลับเมื่อ 2013-7-13 01:47
ฝุด ๆเลยคับภาพนี้ !! ถ้าจะดีกว่านี้นะคับเอาคนออกไปได ...

ขอบคุณมากๆครับ แต่เขียนไปแล้ว เสียดาย555 เอาเป็นเขียนให้ดูดีกว่านี้ได้มั้ย

lonma ตอบกลับเมื่อ 2013-7-13 01:47
ฝุด ๆเลยคับภาพนี้ !! ถ้าจะดีกว่านี้นะคับเอาคนออกไปได ...

ขอบคุณมากๆครับ แต่เขียนไปแล้ว เสียดาย555

item ตอบกลับเมื่อ 2013-7-13 01:48
นี่แหละที่หาอยู่ครับ สีเรียงๆดูเป็นชั้นๆเนี่ยทำอย่ ...

ขอบคุณมากเลยครับ จะลองปรับแก้ต่อไป ส่วนเรื่องสี ผสมเขียนทับไปทับมาหลายทีอ่ะครับ หลายโหมดด้วย softlight overlay colordodge normal  แล้วแต่จะแทรกสีอารมณ์ไหนอ่ะครับ

แล้วแต่จะแทรกสีอารมณ์ไหนอ่ะครับ

มันยากตรงนี้แหละ

item ตอบกลับเมื่อ 2013-7-13 02:08
มันยากตรงนี้แหละ

ครับ มันก็เป็นช่วงที่ผมกำลังทดลองทำดูน่ะครับ แล้วก็เริ่มตัน ไปต่อไม่ถูก เลยมาขอให้คนในนี้ช่วยหน่อยครับ

หาที่ติไม่ได้ .... สลบไปคาภาพงามๆ

งานสวยมากเลยครับชอบตัวมอนสเตอร์เท่จริงๆ

ตอนแรกเห็นภาพนี้ในเฟซบุ๊ก แบบว่าสุดยอดเลยครับ รายละเอียดแสงสี ลงตัวมาก ถ้าเก็บคนอีกนิดผมว่าสมบูรณ์ล่ะครับ คือช่วงขากับแขนมันแปลก

ผมมือใหม่มากอะนะครับ แต่อยากออกความเห็นเฉยๆนะครับ สำหรับผมผมว่าอันนี้เรื่องที่ขาดที่สุดย่าจะเป็น "การเน้น" เพราะเหมือนเน้นหลายๆจุดมากไปหน่อยมันเลยกลายเป็น "เน้นไปหมด" => "ไม่ได้เน้น" => แบน ผมคิดว่าสามารถสร้าง focal ได้แรงกว่านี้ และสร้าง eye flow ได้สวยกว่านี้อยู่ฮะ :) เช่น เน้นบางที่ขึ้นมาอีก ที่ๆอยากให้ดูก็ได้ครับ แล้วทอนๆเอาในที่เหลือๆอะครับ และเพราะมันแบน + ที paint เลยไปกวนมิติภาพหน่อยๆอะครับ เช่นตรงคอของ creature ตัวนี้น่ะครับ ไอ้ปลอกคอมันน่าจะเน้นนิดนึงมันปล่อยไปหน่อย แล้วด้วยรอบๆ detail มันแรงอะครับ เลยทำให้มันงงๆกะมิติอะครับ ให้ บรรยากาศสร้างมิติภาพ+ให้เรื่องราวได้อีก ตัวละครจะได้ดูมีบทบาทที่ชัดเจน มีที่มาที่ไปที่ข็.แรงกว่านี้ ก็น่าจะน่าสนใจไปอีกครับ

ยังไงแนะนำการใช้ ทีแปรงด้วยสิครับ น่าสนใจมากกกกกก ทีเท่มากๆๆๆเลยครับชอบมากเลยครับ :)

ตอบกลับ

บริเวณอื่นต้องลดcontrastลงจะช่วยคัดหัวขึ้นมาเด่นได้  โพสต์ 2013-7-14 00:41
เห็นด้วยค่ะ ต้องตัดใจเลือกว่าเอาอะไรเด่น(ในนี้น่าจะหัวเสือ)  โพสต์ 2013-7-14 00:41

ผมไม่ได้เก่งอะไรนะครับแต่ขอแนะนำเรื่องเท้าระยะหน้าที่มันทำให้เท้าหน้าอีกข้างน้ำหนักเสียภาพเลยแบนไปเยอะและมันชัดเจน วิธีแก้ก็ไม่ยากครับ1.คือก่อนเพ้นท์ขาระยะหน้าให้เพ้นท์ขาหน้าระยะหลังก่อน แล้วค่อยสร้างเลเยอมาเพ้นท์ระยะหน้าแยกกันอย่าพยายามเพ้นท์ทับเพราะมันจะเกิดปัญหาแบบนี้ได้อีก
2.เพิ่มริมไลท์หรือแสงตกกระทบนิดหน่อยจะช่วยให้แบ่งชิ้นวัตถุได้ครับ

อีกเรื่องที่น่าติคือ หน้าของคน กับมือของคน แต่พอมาดูแขน ดีเทลมันดูกระจายๆ ผมแนะนำให้ศึกษาเรื่องระยะก่อน ใกล้ชัดไกลเบลอ แล้วก็มาจับจุดเด่นของภาพ ยังไงจุดเด่นก็ต้องชัดที่สุด แล้วก็ค่อยๆปล่อยเบลอไปตามระยะ ไกลใกล้ ระยะหน้าเบลอได้ครับแต่ควรเพ้นท์ชัดก่อนแล้วค่อยมาเบลอออกด้วยฟิลเตอ ไม่งั้นภาพจะเสีย

ที่ผมแนะนำเป็นความเข้าใจของผมนะครับ มันอาจจะผิดๆถูกๆบ้าง

เห็นด้วยกับหลายๆท่านครับ คงไม่มีอะไรติเพิ่มเติมแล้ว เพราะครั้งแรกผมเห็นนี่ สตั้น 3 วิเลยทีเดียว สุดยอดๆ ขอติดตามผลงานด้วยคนครับ

งามมากๆเลยครับ ขอเซฟไว้ศึกษาหน่อยนะครับ ชอบจริงๆ

Victorior ตอบกลับเมื่อ 2013-7-13 08:42
ผมชอบการลงสีสไตล์นี้มากมากครับ ดูเป็นฟิวของพวกงานข ...

จริงๆผมมีปัญหาเรื่องการเลือกสีมาใช้มากครับ คิดว่ายังทำได้ไม่ดี พยายามฝึกอยู่ (เห็นงานคุณvictoriorแล้วแบบ โอย​...เก่ง) ขอบคุณมากๆ เลยครับ จะลองปรับแก้ดูครับ

Spectum26 ตอบกลับเมื่อ 2013-7-13 10:53
ตอนแรกเห็นภาพนี้ในเฟซบุ๊ก แบบว่าสุดยอดเลยครับ รายละ ...

ขอบคุณนะครับ แต่ถ้าบอกหน่อยว่ามันแปลกยังไงจะดีมากเลย ผมจะได้แก้ถูกจุด

Pan ตอบกลับเมื่อ 2013-7-13 13:09
ผมมือใหม่มากอะนะครับ แต่อยากออกความเห็นเฉยๆนะครับ ส ...

เอ่อ คือผมจับใจความได้ว่า ผมเก็บลายละเอียดมากเกินไป ทำให้มันดูเท่าๆกันหมด ขาดความน่าสนใจในจุดที่ควรใช่มั้ยครับ คือผมค่อนข้างโง่เรื่องศัพท์เฉพาะน่ะครับ เลยไม่ค่อยเข้าใจ ยังไงก็ขอบคุณมากเลยครับ ส่วนเรื่องทีแปรงนี่แนะนำยากครับ มันเหมือนลายมือส่วนตัว ไม่รู้เเนะนำยังไง บอกได้คือผมทดลองค่อนข้างบ่อย พยายามสร้างหัวแปรงที่เหมาะมือที่สุดอ่ะครับ

Frepiiz ตอบกลับเมื่อ 2013-7-13 14:15
ผมไม่ได้เก่งอะไรนะครับแต่ขอแนะนำเรื่องเท้าระยะหน้า ...

มันไม่เกี่ยวกับเก่งไม่เก่งครับ แค่สละเวลามาแชร์ความรู้กัน ก็ขอบคุณมากเเล้วครับ วิธีทำงานของผมคือเริ่มเขียนเลย ไม่ได้  สเกตช์ เขียนทุกอย่างไปพร้อมๆกัน เลยพลาดบ่อย จะลองทำตามวิธีที่แนะนำดูบ้างนะครับ น่าสนใจดีครับ

friendhaircut ตอบกลับเมื่อ 2013-7-13 07:54
มาเป็นชุดแบบนี้ชอบมากเลยครับ จะเก็บเอาไว้เลย ขอบคุ ...

เป็นปกติที่งานตัวเองวาดเองมักจะดูไม่ค่อยออกค่ะ(บ้างก็มันส์ไปนิด) แต่งานคนอื่นจะมองเห็นได้ง่ายกว่า แหะๆ
นี่แหละข้อดีของโซเชียลเน็ตเวิร์ค (เราก็เอาให้คนอื่นช่วยดูเหมือนกัน)

งานเจ่งมาคับ นี้ยังไม่เส็ดหรอคับ

ตัวเสือนี่เจ๋งเลยครับ คนนี่โพสมันทื่อๆไปนิด

แล้วก็ส่วนตัวคิดว่าถาะแน่นไปนิด เพิ่มเสปซหน่อยน่าจะดี คือตอนนี้เหมือนแบบว่ามันพอดีกระดาษเป๊ะเลยดูอึดอัดไปหน่อยครับ

รอดูตอนเสร็จ :D

Wasurah ตอบกลับเมื่อ 2013-7-14 13:11
ตัวเสือนี่เจ๋งเลยครับ คนนี่โพสมันทื่อๆไปนิด

แล้วก็ ...

ผมก็คิดว่ามันอึดอัดไปรึปล่าวพอดีเลยครับ ขอบคุณที่ทักมากๆเลยครับ รู้ตัวแล้ว เดี๋ยวลองแก้

เก่งจัง สวยครับ โทนโดยรวมแน่นอนมากเลย
ส่วนตัวคิดว่ามันติดภาพเบลอๆไปหน่อย ถ้าบรัชคมๆนี่ก็เทพมากแล้วครับ

ลงกล้ามเนื้อได้เจ๋งดีครับ

สวยมากคับ ชอบงานสไตล์นี้จิงๆ

ชอบองค์ประกอบกับการลงแปรงมากครับ

สำหรับผม no comment นะครับ ผมชอบสไตล์งานและการลงสีของคุณมากเลย ยังไม่รู้ตอนเสร็จจะออกในทางไหนแต่การทิ้งแปรงไม่ต้องลงรายละเอียดทั้งหมดจะให้งานดูน่าสนใจกว่า ลงจนดต็มทั้งหมด รอดูงานจบนะครับ แต่ไงก็ช๊อบชอบ

สุดๆจริงนะครับผม

สุดยอดฮะ สวยจริงๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

itemstudio |

GMT+7, 2024-4-19 07:20 , Processed in 0.106516 second(s), 17 queries , Apc On.

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้