ดู: 1226|ตอบ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป
ซ่อนแถบด้านข้าง

ถามเรื่อง Wacom Bamboo pen ครับ

ท่านใดใช้อยู่บ้างครับ ผมรู้สึกฟีลลิ่งในการจับมันไม่ถนัด ไม่เหมือนตอนใช้ยี่ห้อLapazzเลยครับ อันนั้นมันมีถ่านที่ปากกาเลยหนักๆถ่วงๆของ Bamboo pen มันเบาหวอง ต้องเกร็งมือหนักกว่าเก่าอีก อีกอย่างตัวเลเยอร์มันฝืดๆ ไส้ปากกากุดเร็วมากเลยครับ มีท่านใดเป็นเหมือนกันมั้ยครับ

ถ้าไม่ชอบแผ่นรองของมัน ลองเอากระดาษ 100 ปอนด์มาแปะแทนดูคับ

bamboo มันกินหัวปากกาครับ
ที่จริงรุ่นหลัง ถูกออกแบบมาให้กินหัวปากกาครับ 55

แต่ถ้าจะเอาฟิลลิ่งดีๆต้อง Intuos แล้วละครับ

กระดาษเหมือนจะทำให้แผ่นยางข้างล่างเป็นรอยง่ายขึ้นเหมือนกันนะ ต้องระวังฮะ

ขายแบมบู แล้วหา intuos 3 ในตลาดมือสอง ก็เป็นทางเลือกที่ไม่เลวนะฮะ  เมื่อก่อนผมคิดว่าเทคโนโลยีแบมบูปัจจุบันมันเทียบเท่า intuos รุ่นเก่าๆ
แต่พอมาใช้ทั้งคู่ดูแล้ว ก็พบว่า intuos รุ่นเก่าก็ยังดีกว่าเยอะ :(

จากผู้เจ็บตัวเผลอลองซื้อแบมบู

ถ้าเป็น bamboo ผมตัดแผ่นใสที่ใส่ปกรายงานมาแปะรองตรงที่ใช้วาด
เท่าที่สังเกตดูการใช้งานดีเหมือนเดิมครับ หัวปากกาไม่กุดอีกด้วย

ปล.ผมก้อใช้ยังงี้อยู่ครับ อิอิ

สงสัยว่าซื้อแผ่นรองของ Intuos ขนาดใหญ่ๆมาตัดแปะไม่ได้เหรอคัพ พอดีใช้ Intuos 3 เลยไม่เคยลอง

เป็นเหมือนกันครับ ของผมมันฝืดๆยังไงก็ไม่รู้ รู้สึกได้เลยว่ามันกินหัวปากกา

งั้นเดี๋ยวว่าจะยกให้น้องสาวเอาไปใช้ดีกว่า แล้ว intuos 4 ผมควรมองเป็นตัวไหนดีครับ ที่ราคาไม่แรงมากแล้วคุ้มค่าที่สุด

intuos ส่วนตัวคิดว่ารุ่นไหนก็ดีทั้งนั้นค่ะ

W4R10CK ตอบกลับเมื่อ 2013-7-9 10:56
งั้นเดี๋ยวว่าจะยกให้น้องสาวเอาไปใช้ดีกว่า แล้ว intuos 4 ...

แนะนำขนาด 6*8" คัพ(เล็กกว่านี้จะวาดลำบาก) แล้วก็เลือกรุ่นที่ไม่มีทัชสกีนราคาจะได้ถูกลงหน่อย

คิดว่าแล้วแต่ขนาดของคนที่จะใช้ด้วยหละ นี่ซื้อ8x6มาแล้วรู้สึกมันใหญ่ไป
คิดถึง 4x5มากกว่า ไม่ต้องกวาดข้อมือไกล(แต่จริงๆควรวาดด้วยหัวไหล่) ทางที่ดีไปลองๆใช้ดูก่อนถ้ามีโอกาสคับ

ขอบคุณครับ  Bamboo pen ที่มีก็ไซส์แค่4x3.5 ถ้าผมจำไม่ผิด ก็ไม่ได้ติดขัดอะไรนะครับ

ในเว็บเห็นมีแต่ Intuos5  http://www.wacom.asia/th/intuos5/small
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

itemstudio |

GMT+7, 2024-5-18 05:48 , Processed in 0.049833 second(s), 10 queries , Apc On.

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้