ดู: 810|ตอบ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป
ซ่อนแถบด้านข้าง

รบกวนดูให้หน่อยครับ

[Painting]

สวัสดีครับทุกคน ต้าเอง
คือนี่งานเมื่อเดือนที่แล้ว แต่ยังติดใจอยู่บางอย่าง อยากได้คนเก่งๆมาช่วยแนะนำผมหน่อย
ใครมี tutorial ดีๆอ่านง่ายๆจะแนะนำก็ได้ครับ

000.jpg (205.72 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 75)

คือหญ้าอ่ะครับ ทำไม่เป็นง่ะ ออกมาเหมือนทุ่งข้าวสาลีโกโก้ครั้นมาก บางคนบอกให้ใช้ brush แต่ผมพยายามไม่ใช้เลยเละเลย.. 555
แล้วก็เขียวๆข้างหลังตัวละครมันดูเหมือนเอาดินน้ำมันมาเปะ ตอนทำก็ทำไปเรื่อยพอเสร็จพึ่งสังเกต เวรเอ้ย ไม่รู้จะทำไงให้มันดูไม่แบนอ่ะครับ
ถ้าใครมีไรนอกเหนือจากที่ผมถามอยากแนะไรก็บอกได้ครับ....แต่บอกเบาๆน่ะ

ขอบคุณทุกความเห็นขรั่บ love you~

3 ผู้ให้คะแนน

ดูบันทึกคะแนน

http://www.photoshoplady.com/tutorial/painting-grass/324

เห็นละเหนื่อย +.+

ขอพูดตามความเห็นส่วนตัวแล้วกันครับ ถือว่าคุยแลกเปลี่ยนกัน ไม่กล้าแนะนำ ผมไม่ได้เก่งอะไร ผมว่ารูปนี้กังวลเรื่องรายละเอียดมากเกินไปน่ะครับ มันเยอะเท่ากัน เลยดูแบนเท่ากันไปหมดน่ะครับ มันต้องตัดทอนออกบ้าง เช่นตรงหญ้า เขียนให้ดูเป็นต้นขึ้นมาแถวๆเงาหรือใต้เท้า กระโปรงตัวละครก็พอครับ ที่เหลือปล่อยๆไปบ้าง ส่วนพุ่มไม้ข้างหลัง ใช้เงากลบรายละเอียด กับสร้างรูปร่างมันขึ้นมาก็ได้ครับ คิดซะว่ามันเหมือนทรงกลมหลายอันมารวมๆกัน จะได้เข้าใจง่ายๆ ที่เหลือรอท่านอื่นแล้วกันครับ แต่บรรยากาศกับดีไซน์แจ่มครับ

ขอบคุณ คุณfriendhaircut กับคุณPAENG มากเลยครับ งานหน้าจะลองใหม่ดูขรั่บ

ระยะจะเกิดก็ลองนึกถึงแค่ว่า ใกล้ชัด ไกลๆจางลง กับเรื่องแสงเงา ตรงไหนมืด ตรงไหนสว่าง จะช่วยให้ภาพหายแบน
ไม่เก่งมากเหมือนกันมาฝึกๆด้วยกันจ้า สู้ๆ จุฟๆ

PED ตอบกลับเมื่อ 2013-8-12 23:50
ระยะจะเกิดก็ลองนึกถึงแค่ว่า ใกล้ชัด ไกลๆจางลง กับเร ...

ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องแสงเงานเท่าไหร่ครับ แต่จะพยายาม ^^

อิอิ ตามมาส่อง เห็นชื่อคุ้นๆ

ตอบกลับ

เหมือนเมื่อกี้พิมพ์ไม่ติด เอาใหม่.. สวัสดีครับพี่รินะ อิอิ  โพสต์ 2013-8-14 18:32
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

itemstudio |

GMT+7, 2024-4-29 10:51 , Processed in 0.061095 second(s), 17 queries , Apc On.

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้